รายละเอียดการอบรม

วันเสาร์ที่ 16 พ.ย. 62

อธิบายรูปแบบการแข่งขันหุ่นยนต์ที่นิยมในปัจจุบัน, อธิบายส่วนประกอบของหุ่นยนต์, อธิบายส่วนประกอบของบอร์ดไมโครคอนโทรลเลอร์, อธิบายโครงสร้างการเขียนโปรแกรมควบคุมหุ่นยนต์ และทดสอบเขียนโปรแกรมควบคุมการทำงานของมอเตอร์

วันเสาร์ที่ 30 พ.ย. 62

เรียนรู้การทำงานของเซ็นเซอร์แสง

การเขียนโปรแกรมควบคุมกับบอร์ดไมโครคอนโทรลเลอร์, การควบคุมให้เซ็นเซอร์แสงทำงานและควบคุมให้หุ่นยนต์สามารถเดินตามเส้นที่ได้รับมอบหมาย

วันเสาร์ที่ 7 ธ.ค. 62

เรียนรู้การทำงานของเซ็นเซอร์อินฟราเรด

การประยุกต์ใช้งานเซ็นเซอร์อินฟราเรด และเซ็นเซอร์แสง เพื่อให้หุ่นยนต์สามารถปฏิบัติตามคำสั่งและโจทย์ที่กำหนดได้, เรียนรู้การออกแบบหุ่นยนต์ซูโม และแข่งขันภายในตามที่ดีไซส์และการเขียนโปรแกรมควบคุมการทำงานของหุ่นยนต์

วันเสาร์ที่ 14 ธ.ค. 62

เรียนรู้การทำงานของเซอร์โวมอเตอร์

(ประยุกต์การใช้แขนกล)

การเขียนโปรแกรมควบคุมการทำงาน,

การประยุกต์ใช้งานเซ็นเซอร์และแขนกลให้สามารถ

ทำภาระกิจที่ได้รับมอบหมาย

นายพงศกร แก้วแกมกาญจน์
ผลงานการแข่งขัน
เป็นผู้ควบคุมทีมเด็กนักเรียนแข่งขันที่
โรงเรียนสวนกุหลาบ ชิงถ้วยพระราชทาน (2019)
    - ได้รับรางวัลชนะเลิศ หุ่นยนต์เดินตามเส้น Fast Robotics
       (ได้รับถ้วยพระราชทาน)
    - ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 หุ่นยนต์เดินตามเส้น Fast Robotics
    - ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 หุ่นยนต์เดินตามเส้น Fast Robotics
เป็นผู้ควบคุมทีมเด็กนักเรียนแข่งขันรายการ WRG Thailand 2019 
    -ได้รับรางวัลชนะเลิศ หุ่นยนต์ Line Xtreme
    -ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 Line Xtreme
    -ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 3 Line Xtreme
    -ได้รับรางวัลชนะเลิศ Sumo RC 3Kg Senior
    -ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 Sumo RC 3Kg Senior
    -ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 Rescue Robot
    -ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 3 Line Tracing Robot Senior
    -ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 Line Tracing Robot Junior
เป็นผู้ควบคุมทีมเด็กนักเรียนแข่งขันรายการ  Robot Challenge 2019  
ที่ประเทศจีน
  
 -ได้รับรางวัลชนะเลิศ หุ่นยนต์ LineFollwerEnhanced Open
    -ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 หุ่นยนต์  LineFollwerEnhanced Open
การแข่งขันส่วนตัว
    - รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 หุ่นยนต์กู้ภัยพิบัติรุ่น Open
     รายการ Supreme Robotics 2016
    - รางวัลชนะเลิศการแข่งขันหุ่นยนต์กู้ภัยรุ่น Open รายการ DigitalBigbang 2017
    - รางวัลชนะเลิศการแข่งขันหุ่นยนต์รักบี้ 3 KG รายการ Wrg2018 รอบประเทศไทย
    - รางวัลชนะเลิศการแข่งขันหุ่นยนต์เดินตามเส้น Microbit รุ่น Mentor  
       รายการ Thailand micro coding 2019
    - ได้รับรางวัลชนะเลิศหุ่นยนต์ขาเดินตามเส้น 2019 รายการ
       Supreme Robotics 2019
    - ได้รับรางวัลชนะเลิศหุ่นยนต์เฮ่ย รายการ  DigitalThailand 2019
เป็นผู้ควบคุมทีมเด็กนักเรียนแข่งขันรายการ WRG Thailand 2018
      - รางวัลชนะเลิศหุ่นยนต์เดินตามเส้นรุ่น Junior
      - รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 หุ่นยนต์เดินตามเส้นรุ่น Open
      - รางวัลชนะเลิศหุ่นยนต์รักบี้ 1KG Open
      - รางวัลชนะเลิศหุ่นยนต์ Sumo 1KG รุ่น Junior
      -รางวัลชนะเลิศหุ่นยนต์ Sumo 3KG Senior RC
      - รางวัลชนะเลิศหุ่นยนต์ดับเพลิงรุ่น Senior และรุ่น Open
      - รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 หุ่นยนต์ดับเพลิงรุ่น Junior
เป็นผู้ควบคุมทีมเด็กนักเรียนแข่งขันรายการ
Supreme Complex Robotics 2018
    - ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1
       หุ่นยนต์เดินตามเส้นแบบไม่เขียนโปรแกรมแบบขา
    - ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2
       หุ่นยนต์เดินตามเส้นแบบไม่เขียนโปรแกรมแบบขา

วิทยากรการอบรม